Đất thổ cư là gì? Chuyển đổi thành đất thổ cư như thế nào?
Gọi! (+84) 0902 575 718

Quay lại trang Blog

Đặt câu hỏi miễn phí

Đất thổ cư là gì? Chuyển đổi thành đất thổ cư như thế nào? Bài viết sau sẽ giải đáp những vấn đề trên.

1. Đất thổ cư là gì?

Căn cứ vào mục đích sử dụng đất, đất đai được phân thành 03 nhóm: 

+ Đất phi nông nghiệp,

+ Đất nông nghiệp,

+ Và nhóm đất chưa sử dụng.

Theo pháp luật đất đai, không có định nghĩa nào hay không có loại đất nào có tên gọi là đất thổ cư.

Mà tên gọi đất thổ cư là cách gọi phổ biến của người dân để chỉ đất ở. Và đất ở thì phân loại thành đất ở tại nông thôn và đất ở tại đô thị.

2. Thủ tục chuyển đổi lên đất thổ cư

Căn cứ theo điểm d và điểm e khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai, tất cả các loại đất muốn chuyển sang đất thổ cư đều phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Theo Điều 53 Luật Đất đai quy định căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất như sau:

“1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.”

Như vậy, UBND cấp huyện chỉ cho phép hộ gia đình, cá nhân chuyển từ đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp không phải đất thổ cư sang đất thổ cư khi đủ 02 điều kiện sau:

- Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện cho phép chuyển sang đất ở (nếu không cho phép thì phải đợi).

- Có đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.

Quy trình chuyển đổi sang đất thổ cư

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

- Đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

Bước 2: Nộp hồ sơ tại phòng tài nguyên và môi trường hoặc bộ phận một cửa

Bước 3: Trả kết quả

Căn cứ khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP, thời gian giải quyết không quá 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; không quá 25 ngày đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn.

Thời gian trên không tính thời gian các ngày nghỉ, ngày lễ theo quy định của pháp luật; không tính thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất.

Kết luận: Đất thổ cư là đất ở, tất cả các loại đất khác muốn chuyển lên đất thổ cư phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nếu không sẽ bị xử lý vi phạm hành chính.

Trong trường hợp cần tư vấn hay giải đáp các vấn đề trên. Bạn hãy liên hệ ngay vưới chúng tôi để được tư vấn, hướng dẫn và hỗ trợ.

HÃNG LUẬT HỒNG TRÚNG

Địa chỉ: Tầng 9 Tòa nhà HUD, 159 Điện Biên Phủ, P15, Bình Thạnh, HCM

ĐT liên hệ:  0902.57.57.18

Email: hongtrunglawfirm@gmail.com

Website: hangluathongtrung.com

Hãng Luật Hồng Trúng