Chủ nhà có quyền giữ căn cước công dân của sinh viên thuê trọ?
Gọi! (+84) 0902 575 718

Quay lại trang Blog

Đặt câu hỏi miễn phí

Các bạn sinh viên khi đi thuê trọ hay gặp phải trường hợp chủ nhà giữ Căn cước công dân (CCCD) hay chứng minh nhân dân, với mục đích để “nắm đằng chuôi”, tránh các bạn lừa đảo, trộm cắp, bùng tiền nhà,…

Vậy việc thu giữ căn cước công dân như vậy có đúng pháp luật hay không?

1. Ai được quyền thu giữ căn cước công dân

(1) Thẻ căn cước công dân bị thu hồi trong trường hợp công dân bị tước quốc tịch, thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bị huỷ bỏ quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam

(2) Thẻ Căn cước công dân bị tạm giữ trong trường hợp sau đây:

- Người đang chấp hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

- Người đang bị tạm giữ, tạm giam, chấp hành án phạt tù.

Trong thời gian bị tạm giữ thẻ CCCD, công dân được cơ quan tạm giữ thẻ CCCD cho phép sử dụng thẻ CCCD của mình để thực hiện giao dịch theo quy định của pháp luật.

Công dân được trả lại thẻ CCCD khi hết thời hạn tạm giữ, tạm giam, chấp hành xong án phạt tù, chấp hành xong quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Thẩm quyền thu hồi, tạm giữ thẻ Căn cước công dân:

- Cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền thu hồi thẻ Căn cước công dân trong trường hợp (1)

- Cơ quan thi hành lệnh tạm giữ, tạm giam, cơ quan thi hành án phạt tù, thi hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc có thẩm quyền tạm giữ thẻ CCCn trong trường hợp (2).

(Điều 28 Luật Căn cước công dân)

Theo quy định trên, chỉ những cơ quan, cá nhân có thẩm quyền được đề cập mới được tạm giữ thẻ CCCD dân/chứng minh thư.

2. Giữ căn cước công dân của người khác trái pháp luật bị xử lý như thế nào?

Hành vi giữ CCCD của người khác khi không thuộc thẩm quyền được thu giữ có thể bị xử lý như sau:

Xử phạt hành chính:

Theo quy định khoản 2 Điều 10 Nghị định 144/NĐ-CP thì hanh vi chiếm đoạt, sử dụng Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân hoặc Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân của người khác có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 – 2.000.000 đồng

Điều 69 Nghị định 144/2021/NĐ-CP cho phép thẩm quyền xử phạt thuộc về công an cấp xã. Do đó, trường hợp bị chủ nhà giữ CCCD/CMND cần yêu cầu chủ nhà trao trả lại giấy tờ. Nếu không được, bạn đến công an phường, xã nơi đang sinh sống để trình báo và đề nghị cơ quan công an yêu cầu chủ trọ trả lại.

Trong trường hợp cần tư vấn hay giải đáp các vấn đề trên. Bạn hãy liên hệ ngay vưới chúng tôi để được tư vấn, hướng dẫn và hỗ trợ.

HÃNG LUẬT HỒNG TRÚNG

Địa chỉ: Tầng 9 Tòa nhà HUD, 159 Điện Biên Phủ, P15, Bình Thạnh, HCM

ĐT liên hệ:  0902.57.57.18

Email: hongtrunglawfirm@gmail.com

Website: hangluathongtrung.com

Hãng Luật Hồng Trúng