Sau khi ly hôn có được đổi họ cho con không?
Gọi! (+84) 0902 575 718

Quay lại trang Blog

Đặt câu hỏi miễn phí

Tôi và chồng đã ly hôn, nay tôi được Toà án giao cho nuôi con, nhưng tôi không muốn con tôi mang họ bên nhà nội. Vậy tôi có được đổi họ cho con thành họ của tôi không?

Quyền thay đổi họ cho con của cha, mẹ

Theo quy định tại Điều 27 Bộ luật dân sự quy định cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp “Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con”. Và ngoài ra, việc thay đổi họ cho con từ đủ 9 tuổi trở lên thì phải được sự đồng ý của người con.

Ngoài ra, theo Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì ngoài việc phải được sự đồng ý của người con từ đủ 9 chín tuổi trở lên, thì đối với người con dưới 18 tuổi việc thay đổi họ còn phải cần được sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai.

Hồ sơ thay đổi họ cho con sau khi ly hôn

Khi thay đổi họ cho con, cha hoặc mẹ có yêu cầu cần chuẩn bị và hoàn thiện những giấy tờ sau:

- Tờ khai đăng ký việc thay đổi hộ tịch, trong đó có thể hiện sự đồng ý người vợ, chồng về việc thay đổi họ cho con;

- Bản chính giấy khai sinh của con;

- Các giấy tờ khác làm căn cứ cho việc thay đổi họ (Chứng minh nhân dân/thẻ căn cước công dân, sổ hộ khẩu…).

Thủ tục thay đổi họ cho con sau khi ly hôn

Căn cứ Điều 28 Luật Hộ tịch, thủ tục thay đổi họ cho con sau khi ly hôn được tiến hành theo các bước sau:

Bước 1: Nộp hồ sơ tại UBND cấp xã

Cha hoặc mẹ có yêu cầu thay đổi họ cho con nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho UBND cấp xã.

Bước 2: UBND cấp xã tiếp nhận và giải quyết

- Thời hạn giải quyết là 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ. Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn tối đa là 06 ngày.

- Nếu thấy việc thay đổi họ cho con của người có yêu cầu là có cơ sở, phù hợp với quy định, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi họ cho con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch UBND cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Ngoài ra, trường hợp đăng ký thay đổi họ cho con không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì UBND cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến UBND nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.

Trong trường hợp cần tư vấn hay giải đáp các vấn đề trên. Bạn hãy liên hệ ngay vưới chúng tôi để được tư vấn, hướng dẫn và hỗ trợ

HÃNG LUẬT HỒNG TRÚNG

Địa chỉ: Tầng 9 Tòa nhà HUD, 159 Điện Biên Phủ, P15, Bình Thạnh, HCM

ĐT liên hệ:  0902.57.57.18

Email: hongtrunglawfirm@gmail.com

Website: hangluathongtrung.com

Hãng Luật Hồng Trúng